
1 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

 

 

 
  

OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

OFISI YA MKUU WA MKOA WA DAR ES SALAAM 

  

 

HOTUBA YA MHE. ALBERT JOHN CHALAMILA - MKUU WA MKOA DAR 

ES SALAAM KWENYE HAFLA YA UTOAJI WA VYETI KWA MADEREVA 

WA VYOMBO VYA MOTO VINAVYOTOA HUDUMA YA USAFIRI 

KIBIASHARA WALIOFANYA MTIHANI NA KUTHIBITISHWA NA LATRA   

Tarehe: 04 Juni, 2024 

Mahala: Ukumbi wa Mikutano wa Arnaoutoglou  

 

 CPA Habibu J. Suluo, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 

 DCP Ramadhani Ng’anzi, Kamanda wa Polisi - Kikosi cha 

Usalama Barabarani,  

 Dkt. Zainab Rashid, Mwenyekiti wa Kamati ya Uthibitishaji 

Madereva-LATRA 

 Ndugu Viongozi na wawakilishi wa Taasisi za Serikali mliopo 

hapa, 

 Ndugu Wenyeviti na Viongozi wa Vyama vya Madereva na 

Wasafirishaji ikiwemo CHAWAMATA, TADWU, UWAMATA, 

TATOA, TAT, TAMSTOA, TRFA, DARCOBOA  NA UWADAR,   

 Ndugu wadau mbalimbali mliojumuika hapa 

 Ndugu wanahabari, 

 Wageni waalikwa, mabibi na mabwana, Itifaki imezingatiwa, 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA… 

 

Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu mwingi wa Rehema kwa 

kuendelea kutupa uhai, afya na kuibariki Serikali yetu ya Awamu ya Sita, 

chini ya uongozi mahiri wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Pia nashukuru kwa heshima niliyopewa na LATRA ya kuwa mgeni Rasmi 

katika hafla hii ya utoaji wa vyeti kwa madereva wa vyombo vya moto 

vinavyotoa huduma ya usafiri kibiashara waliofanya mtihani na kuthibitishwa 

na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA). Nimeambiwa kuwa, hii ni 

hafla ya pili kwa madereva ambapo mara ya kwanza ilifanyika Julai 01, 2023 

ambapo LATRA ilitoa vyeti kwa madereva 999. 

Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa, 

 Sote ni mashahidi kuwa Serikali ya awamu ya Sita, chini ya Mheshimiwa 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inafanya juhudi za kipekee za kuhakikisha suala la ajali linapungua nchini 

kama si kumalizika kabisa. Rais wetu anatambua kuwa ajali ni mwiba kwa 

kuwa zimekuwa zikipoteza nguvukazi ya Taifa, huku wengine wakiachwa 

bila wazazi na wengine kupata ulemavu wa maisha. Jambo hili linamnyima 

usingizi Rais wetu na ndio maana anafanya kila linalowezekana kuhakikisha 

suala hili linapungua au hata kwisha kabisa.  
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Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa, 

Bila shaka tunatambua kuwa takwimu hapa nchini zinaonesha zaidi ya zaidi 

ya asilimia 76 ya ajali zinazotokea barabarani  zinachangiwa na makosa ya 

kibinadamu wakati asilimilia 24 iliyobakia inachangiwa na ubovu wa magari 

(16%) na mazingira ya barabara (8%). Nitumie nafasi hii Kumpongeza 

Mkurugenzi Mkuu wa LATRA kwa kuwa na Kitengo cha Uthibitishaji 

Madereva na Usajili wa Hudumu wa vyombo vya moto vinavyotoa huduma 

za usafiri kibiashara kwa ajili ya kuwasimamia madereva na wahudumu wao.  

 

Pia, Rais wetu Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan anasisitiza sana suala la 

ushirikishaji wa wadau katika kutekeleza majukumu ya taasisi, kwa hili pia 

LATRA wamelitekeleza kwa vitendo na tumeona kuwa wameshirikiana na 

taasisi nyingine za umma ikiwemo Jeshi la Polisi, Chuo cha Taifa cha 

Usafirishaji (NIT),  madereva wenyewe na wadau wengine, kuandaa kwa 

pamoja maswali yenye nia njema ya kufahamu uelewa wa madereva wetu. 

Lengo ni zuri tu la kuwapika madereva wetu ili watekeleze majukumu yao 

kwa weledi na ufanisi huku wakizingatia suala la usalama barabarani. 
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Lakini niwapongeze pia LATRA kwa kuandaa Mtaala wa Mafunzo Mafupi ya 

Wahudumu wa Mabasi kwa kushirikiana na Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 

(NIT), na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), na kuanza kuwasajili 

wahudumu wa mabasi kwa mujibu wa Sheria ya LATRA na Kanuni zake. 

Jambo hili linafanya huduma za usafiri wa abiria hasa wa mabasi ya mikoani 

iboreke zaidi na iwe ya viwango vya juu. Hongera sana, endeleeni na kazi 

nzuri na msiwasahau na wahudumu (makondakta) wa Daladala hasa wa Jiji 

hili la Dar es Salaam, 

 

Mimi niwahakikishie tu kuwa, juhudi hizi mnazozifanya haziendi bure bali 

zinaenda kuleta mapinduzi makubwa katika sekta ya usafiri ardhini hapa 

nchini kwa kuwa mabadiliko ya tabia za madereva wakiwa barabarani 

yatakuwa ni yenye kuridhisha na hivyo kuchangia kwa kiasi kikubwa 

kupunguza ajali nchini. 

 

Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa,  

Imeelezwa hapa na Mkurugenzi Mkuu kwamba, kuanzia tarehe 01 Juni, 

2023 hadi 31 Machi, 2024 jumla ya madereva 8,729 wamesajiliwa kwenye 

kanzidata ya LATRA, ambapo kati yao, madereva 3,254, sawa na asilimia 

37.3, wamejitokeza kufanya mitihani na leo hii tunaenda kuwatunuku vyeti 

madereva waliothibitishwa na LATRA. Ninawapongeza sana kwa hatua hii 
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muhimu, msikatishwe tamaa na idadi hii, lakini pia muendelee kuwahimiza 

madereva wajitokeze kwa wingi zaidi na waweze kujisajili kwa wingi na 

hatimaye wafanye mitihani na kuthibitishwa na LATRA. 

Nanyi ndugu zangu madereva mliofaulu mitihani na kuthibitishwa na 

LATRA, niwahakikishie kuwa, kama alivyoeleza Mkurugenzi Mkuu, vyeti 

mtakavyotunukiwa leo vitatambulika kitaifa na kimataifa hasa kwa Nchi 

wanachama wa Jumuia ya Afrika Mashariki (EAC), Soko la Pamoja la 

Mashariki na Kusini mwa Afrika (COMESA) na Jumuiya ya Maendeleo 

ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC), haya ni manufaa makubwa kwa 

kuwa mnaenda kutanua wigo wa ajira ndani na nje ya nchi yetu na hivyo 

mtajiinua kiuchumi na kijamii. 

 

Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa, 

Suala la uthibitishaji wa madereva lina faida nyingi ikiwemo kupata 

kumbukumbu ya mwenendo wa dereva katika kazi hasa Kampuni alizopitia, 

kuwezesha wamiliki wa magari kuwa na madereva wenye weledi na 

nidhamu, kusaidia upatikanaji wa madereva mahiri, kuwawezesha 

madereva kutambulika na kupatiwa mikataba ya ajira, kusaidia madereva 

kujikumbusha mambo waliyosoma darasani pamoja na  kuitangaza Nchi 

yetu duniani kwa namna madereva wanavyokuwa weledi.   
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 Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa,  

Serikali ya awamu ya sita inayoongozwa na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inawathamini sana na 

imedhamiria kuongeza hadhi ya madereva na ndio maana kupitia LATRA 

jambo hili linafanyika. Uthibitishaji huu wa madereva utawaheshimisha zaidi 

na maslahi yenu yataboreshwa na zaidi ya yote, taaluma hii ya udereva 

itarasimishwa na kukomesha tabia ya baadhi ya wasafirishaji kuwapa kazi 

ya udereva watu wasiostahili kufanya kazi hiyo. 

 

Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa,  

Naomba nitumie fursa hii pia kumpongeza sana Mhe. Profesa Makame 

Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi kwa kuendelea kushirikiana na 

wadau mbalimbali katika kuiwezesha LATRA kutekeleza jukumu hili ambalo 

ni muhimu kwa mujibu wa sheria. Pia, nawasihi wadau mbalimbali kuendelea 

kuunga mkono juhudi hizi za Serikali ukizingatia ukweli kuwa Serikali 

inaendelea kuwekeza katika kuboresha huduma za usafirishaji kwa 

kushirikiana na sekta binafsi. 
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Ndugu viongozi, madereva na wageni waalikwa,  

Kwa hayo machache, napenda kutamka kuwa nimefungua rasmi hafla hii na 

sasa nipo tayari kwa ajili ya jukumu la na kutoa vyeti kwa madereva 

waliofanya mtihani na kuthibitishwa na LATRA. 

 Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 

Mhe. Albert John Chalamila 

MKUU WA MKOA-DAR ES SALAAM 


